Cho hỗn hợp X gồm 0,2 mol H$_{2}$NC$_{3}$H$_{5}$(COOH)$_{2}$ (axit glutamic) và 0,1 mol H$_{2}$NCH$_{2}$COOH (glyxin) tác dụng với 300 ml dung dịch KOH 2M thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là
A. 43,5.
B. 48,3.
C. 61,5.
D. 51,9.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Tính theo các PTHH:
H$_{2}$NC$_{3}$H$_{5}$(COOH)$_{2}$ + 2 KOH → H$_{2}$NC$_{3}$H$_{5}$(COOK)$_{2}$ + 2H$_{2}$O
H$_{2}$NCH$_{2}$COOH + KOH → H$_{2}$NCH$_{2}$COOK + H$_{2}$O
Lưu ý: KOH dư nằm trong chất rắn
Lời giải chi tiết:
n$_{KOH}$ = 0,3.2 = 0,6 mol
H$_{2}$NC$_{3}$H$_{5}$(COOH)$_{2}$ + 2 KOH → H$_{2}$NC$_{3}$H$_{5}$(COOK)$_{2}$ + 2H$_{2}$O
0,2 → 0,4 → 0,2 (mol)
H$_{2}$NCH$_{2}$COOH + KOH → H$_{2}$NCH$_{2}$COOK + H$_{2}$O
0,1 → 0,1 → 0,1 (mol)
Vậy chất rắn thu được gồm:
H$_{2}$NC$_{3}$H$_{5}$(COOK)$_{2}$: 0,2 mol
H$_{2}$NCH$_{2}$COOK: 0,1 mol
KOH dư: 0,6 – 0,4 – 0,1 = 0,1 mol
→ m$_{chất rắn}$ = 0,2.223 + 0,1.113 + 0,1.56 = 61,5 gam
Đáp án C