Cho hỗn hợp gồm 7,3 gam lysin và 15 gam glyxin vào dung dịch chứa 0,3 mol KOH thu được dung dịch Y. Cho Y tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl dư được m gam muối. Giá trị của m là
A. 55,600.
B. 33,250.
C. 53,775.
D. 61,000.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
n$_{HCl }$= n$_{KOH }$+ 2n$_{Lys}$ + n$_{Gly}$ = ?
n$_{H2O}$ = n$_{KOH}$ = ?
B. TKL: m $_{muối }$= m$_{Lys}$ + m$_{Gly}$ + m$_{KOH}$ + m$_{HCl}$ – m$_{H2O}$ = ?
Lời giải chi tiết:
n$_{Lys }$= 7,3 : 146 = 0,05 mol và n$_{Gly }$= 15 : 75 = 0,2 mol
n$_{HCl }$= n$_{KOH }$+ 2n$_{Lys}$ + n$_{Gly}$ = 0,3 + 2.0,05 + 0,2 = 0,6 mol
n$_{H2O}$ = n$_{KOH}$ = 0,3 mol
B. TKL: m $_{muối }$= m$_{Lys}$ + m$_{Gly}$ + m$_{KOH}$ + m$_{HCl}$ – m$_{H2O}$ = 7,3 + 15 + 0,3.56 0,6.36,5 – 0,3.18 = 55,6 gam
Đáp án A