Tháng Hai 3, 2026

Cho hỗn hợp Fe và Zn tác dụng với dung dịch hỗn hợp chứa 0,01 mol HCl và 0,05 mol H$_{2}$SO$_{4}$. Sau phản ứng thu được chất rắn X, dung dịch Y và khí Z. Cho khí Z đi qua CuO dư, đun nóng thu được m gam Cu. Giá trị của m là

Cho hỗn hợp Fe và Zn tác dụng với dung dịch hỗn hợp chứa 0,01 mol HCl và 0,05 mol H$_{2}$SO$_{4}$. Sau phản ứng thu được chất rắn X, dung dịch Y và khí Z. Cho khí Z đi qua CuO dư, đun nóng thu được m gam Cu. Giá trị của m là

A.

5,32.

B.

3,52.

C

2,35.

D

2,53.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

– Sau phản ứng thu được chất rắn → axit phản ứng hết

– BTNT “H” → số mol hiđro → số mol Cu

Lời giải chi tiết:

Sau phản ứng thu được chất rắn → axit phản ứng hết

B. TNT “H” \(n_{H^+}=n_{HCl}+2n_{H_2SO_4}=2n_{H_2}=0,01+2\times0,05=0.11mol\)

→ \(n_{H_2}=0,055mol\)

\( CuO +H_2 \to Cu + H_2O\)

\(n_{Cu}=n_{H_2}=0,055mol\)

→ \(m_{Cu}=3,52g\)

Đáp án B