Cho hỗn hợp A gồm 0,92 gam Na và 8,22 gam Ba vào nước dư. Kết thúc phản ứng thu được V lít khí H$_{2}$ (đktc). Giá trị của V là
A. 0,448 lít.
B. 1,344 lít.
C. 1,792 lít.
D. 2,24 lít
Hướng dẫn
Số mol Na là: n$_{Na}$= = 0,04 mol
Số mol Ba là: n$_{Ba}$= = 0,06mol
PTHH: 2Na + 2H$_{2}$O → 2NaOH + H$_{2}$
Tỉ lệ PT: 2mol 1mol
P/ứng: 0,04mol → 0,02mol
PTHH: Ba + 2H$_{2}$O → Ba(OH)$_{2}$ + H$_{2}$
Tỉ lệ PT: 1 mol 1mol
P/ứng: 0,06mol → 0,06mol
=> tổng số mol H$_{2}$ thu được là:
n$_{H2}$=0,02+0,06=0,08mol
=> Thể tích khí H$_{2}$ thu được là:
V$_{H2}$=0,08.22,4=1,792 lít
Đáp án cần chọn là: C