Cho hai lực song song cùng chiều, cùng tác dụng vào một vật. F$_{1}$ = 50N, F$_{2 }$= 40N. Hỏi hợp lực của hai lực có độ lớn bằng bao nhiêu?
A. F = 85N
B. F = 10N
C. F = 45N
D. F = 90N
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Hợp lực của hai lực song song cùng chiều là một lực song song, cùng chiều và có độ lớn bằng tổng các độ lớn của hai lực ấy.
Hợp lực của hai lực có độ lớn: \(F = {F_1} + {F_2} = 50 + 40 = 90N\)
Chọn D.