Tháng Hai 4, 2026

Cho H$_{2}$ dư qua m gam hỗn hợp chất rắn X gồm Fe, CuO, Fe$_{3}$O$_{4}$ nung nóng, phản ứng kết thúc thấy khối lượng chất rắn giảm 0,48 gam. Nếu hòa tan hoàn toàn m gam X vào V(ml) dung dịch HNO$_{3}$ 0,5M vừa đủ thì thu được tối đa 1,344 lít NO (đktc, sản phẩm khử duy nhất). Giá trị của V là

Cho H$_{2}$ dư qua m gam hỗn hợp chất rắn X gồm Fe, CuO, Fe$_{3}$O$_{4}$ nung nóng, phản ứng kết thúc thấy khối lượng chất rắn giảm 0,48 gam. Nếu hòa tan hoàn toàn m gam X vào V(ml) dung dịch HNO$_{3}$ 0,5M vừa đủ thì thu được tối đa 1,344 lít NO (đktc, sản phẩm khử duy nhất). Giá trị của V là

A. 500.

B. 720.

C. 600.

D. 480.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

B. ài toán hỗn hợp kim loại, oxit tan hết trong HNO$_{3 }$

– Qui hỗn hợp về dạng: KL, O

⇒ Công thức giải nhanh:

n$_{e}$ = n$_{e KL}$ = n$_{NO2}$ + 3n$_{NO}$ + 8n$_{N2O}$ + 10n$_{N2}$ + 8n$_{NH4NO3}$ + 2n$_{O}$

n$_{HNO3}$ = 2n$_{NO2}$ + 4n$_{NO}$ + 10n$_{N2O}$ + 12n$_{N2}$ + 10n$_{NH4NO3}$ + 2n$_{O}$

Lời giải chi tiết:

– Quy hỗn hợp X về: Fe, Cu, O

– Khi X + H$_{2}$ nghĩa là: [O] + H$_{2}$ → H$_{2}$O

⇒ m$_{rắn giảm}$ = m$_{O pứ}$ = 0,48g ⇒ n$_{O(X)}$ = ,48: 16 = 0,03 mol

-Khi X + HNO$_{3}$: n$_{NO}$ = 1,344: 22,4 = 0,06 mol

⇒ Ta có: n$_{HNO3}$ = 4n$_{NO}$ + 2n$_{O}$ = 4.0,06 + 2.0,03 = 0,3 mol

⇒ V$_{HNO3}$ = 0,3: 0,5 = 0,6 lít = 600 ml

Đáp án C