Tháng Hai 3, 2026

Cho gia tốc g ở mặt đất là 10m/s$^{2}$ thì ở độ cao bằng hai lần bán kính trái đất, gia tốc này sẽ là:

Cho gia tốc g ở mặt đất là 10m/s$^{2}$ thì ở độ cao bằng hai lần bán kính trái đất, gia tốc này sẽ là:

A. 5m/s$^{2}$

B. 1,1m/s$^{2 }$

C. 20 m/s$^{2}$

D. 2,5 m/s$^{2}$

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Áp dụng công thức tính gia tốc g ở độ cao h: g = GM/(R + h)$^{2}$

g = GM/(R + h)$^{2}$

\(\eqalign{ & h = 0 \Rightarrow g = {{GM} \over {{R^2}}} = 10 \cr & h = 2R \Rightarrow {g_h} = {{GM} \over {{{\left( {R + 2R} \right)}^2}}} = {{GM} \over {9{R^2}}} = {g \over 9} = 1,1(m/{s^2}) \cr} \)

Chọn B