Tháng Hai 3, 2026

Cho Fe kim loại tác dụng với dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ vừa đủ thu được 1,12 lít H$_{2}$ (đktc) và a gam muối sunfat trung hòa. Giá trị của a là

Cho Fe kim loại tác dụng với dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ vừa đủ thu được 1,12 lít H$_{2}$ (đktc) và a gam muối sunfat trung hòa. Giá trị của a là

A. 15,2 gam.

B. 7,6 gam.

C. 6,7 gam.

D. 12,5 gam.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: B

Phương pháp giải:

– Viết PTHH, tính theo số mol H$_{2}$

Lời giải chi tiết:

\({n_{{H_2}(dktc)}} = \frac{{1,12}}{{22,4}} = 0,05\,(mol)\)

Fe + H$_{2}$SO$_{4}$ → FeSO$_{4}$ + H$_{2}$

(mol) 0,05 ← 0,05

→ a = m$_{FeSO4}$ = n$_{FeSO4}$. M$_{FeSO4}$ = 0,05.152 = 7,6 (gam)

Đáp án B