Cho dung dịch X gồm HNO$_{3}$ và HCl có pH = 1. Trộn V ml dung dịch Ba(OH)$_{2}$ 0,025M với 100 ml dung dịch X thu được dung dịch Y có pH = 2. Giá trị V là:
A. 150.
B. 250.
C. 175.
D. 125.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Tính theo PT ion rút gọn: H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O
Lời giải chi tiết:
Dung dịch sau phản ứng có pH = 2 < 7 ⇒ H$^{+}$ dư
n$_{H+ bđ}$ = 0,1.10$^{-1}$ = 0,01 mol
n$_{OH- bđ}$ = 2n$_{Ba(OH)2}$ = 2.10$^{-3}$V.0,025 = 5.10$^{-5}$V (mol)
PT ion: H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O
B. đ: 0,01 5.10$^{-5}$V (mol)
Pư: 5.10$^{-5}$V ← 5.10$^{-5}$V (mol)
Sau: 0,01-5.10$^{-5}$V 0
Dung dịch sau có pH = 2 ⇒ \(\left[ {{H^ + }} \right] = \frac{{0,01 – {{5.10}^{ – 5}}V}}{{0,1 + {{10}^{ – 3}}V}} = {10^{ – 2}}\) ⇒ V = 150 ml
Đáp án A