Cho dung dịch chứa 6,03 gam hỗn hợp gồm hai muối NaX và NaY (X, Y là hai nguyên tố có trong tự nhiên, ở hai chu kì liên tiếp thuộc nhóm VIIA, số hiệu nguyên tử Z$_{X}$ < Z$_{Y}$) vào dung dịch AgNO$_{3}$ (dư), thu được 8,61 gam kết tủa. Phần trăm khối lượng của NaX trong hỗn hợp ban đầu là
A. 52,8%.
B. 58,2%.
C. 47,2%.
D. 41,8%.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
TH1: 2 muối đều tạo kết tủa
TH2: 1 muối là NaF (X) ⇒ muối còn lại là NaCl(Y)
Lời giải chi tiết:
TH1: 2 muối đều tạo kết tủa
\(Na\overline X + AgN{O_3} \to NaN{{\text{O}}_3} + Ag\overline X \)
\( \to \frac{{23 + \overline X }}{{108 + \overline X }} = \frac{{6,03}}{{8,61}} \to \overline X = 175,6\) (loại)
TH2: 1 muối là NaF (X) ⇒ muối còn lại là NaCl (Y)
n$_{AgCl }$= 0,06 mol = n$_{NaCl}$
⇒ m$_{NaF}$ = 6,03 – 0,06.58,5 = 2,52 g
\( \to \% {m_{NaF}} = \frac{{2,52}}{{6,03}}.100\% = 41,8\% \)
Đáp án D