Cho dung dịch CH$_{3}$COOH 0,1M biết hằng số phân li axit của CH$_{3}$COOH là K$_{a}$ = 1,8.10$^{-5}$. Nồng độ ion CH$_{3}$COO$^{-}$ ở trạng thái cân bằng là:
A. 0,67.10$^{-3}$M.
B. 2,68.10$^{-3}$M.
C. 1,33.10$^{-3}$M.
D. 1,13.10$^{-2}$M.
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Phương pháp giải:
PT phân li: CH$_{3}$COOH ⇄ CH$_{3}$COO$^{-}$ + H$^{+}$
B. an đầu: 0,1 (M)
Phân li: x → x → x (M)
Cân bằng: 0,1-x x x (M)
Ta có: \({K_a} = \frac{{\left[ {C{H_3}CO{O^ – }} \right].\left[ {{H^ + }} \right]}}{{\left[ {C{H_3}COOH} \right]}} \to x\)
Suy ra nồng độ ion CH$_{3}$COO$^{-}$ ở trạng thái cân bằng.
Lời giải chi tiết:
PT phân li: CH$_{3}$COOH ⇄ CH$_{3}$COO$^{-}$ + H$^{+}$
B. an đầu: 0,1 (M)
Phân li: x → x → x (M)
Cân bằng: 0,1-x x x (M)
Ta có: \({K_a} = \frac{{\left[ {C{H_3}CO{O^ – }} \right].\left[ {{H^ + }} \right]}}{{\left[ {C{H_3}COOH} \right]}} \Leftrightarrow \frac{{{x^2}}}{{0,1 – x}} = 1,{8.10^{ – 5}}\)
⟹ x = 1,33267.10$^{-3}$
Vậy [CH$_{3}$COO$^{-}$] = x = 1,33267.10$^{-3}$M
Đáp án C