Cho dung dịch A chứa H$_{2}$SO$_{4}$ 0,1M; HNO$_{3 }$0,2M và HCl 0,3M. Trộn 300 ml dung dịch A với V lít dung dịch B gồm NaOH 0,2M và KOH 0,29M thu được dung dịch C có pH = 2. Giá trị của V là
A. 0,134.
B. 0,424.
C. 0,441.
D. 0,414.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Lời giải chi tiết:
Trong A : n$_{H+}$ = 2n$_{H2SO4}$ + n$_{HNO3}$ + n$_{HCl}$ = 2.0,1.0,3 + 0,2.0,3 + 0,3.0,3 = 0,21 mol
Trong B : n$_{OH-}$ = n$_{NaOH}$ + n$_{KOH}$ = 0,2V + 0,29V = 0,49V mol
Dung dịch sau khi trộn có pH = 2 ⇒ MT axit ⇒ H$^{+}$ dư, OH- hết
H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O
B. đ: 0,21 0,49V
Pư: 0,49V ← 0,49V
Sau: 0,21 – 0,49V 0
pH = 2 ⇒ [H$^{+}$] = 10$^{-2}$ ⇒ \(\frac{{0,21 – 0,49V}}{{0,3 + V}} = {10^{ – 2}}\) ⇒ V = 0,414 lít = 414 ml
Đáp án D