Cho Cu tác dụng với dung dịch HNO$_{3}$ thu được muối Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ và hỗn hợp khí gồm 0,1 mol NO và 0,2 mol NO$_{2}$. Khối lượng của Cu đã phản ứng là:
A. 12,8 gam.
B. 6,4 gam.
C. 3,2 gam.
D. 16 gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
B. ảo toàn electron.
Lời giải chi tiết:
B. ảo toàn e: 2n$_{Cu}$ = 3n$_{NO}$ + n$_{NO2}$
⇒ 2n$_{Cu}$ = 3.0,1 + 0,2 ⇒ n$_{Cu}$ = 0,25 mol
⇒ m$_{Cu}$ = 0,25.64 = 16 gam
Đáp án D