Cho cơ hệ như hình vẽ. Lò xo có độ cứng k = 100 N/m, m1 = 100 g, m2 = 150 g. Bỏ qua ma sát giữa m1 và mặt sàn nằm ngang, ma sát giữa m1 và m2 là µ12 = 0,8. Biên độ dao động của vật m1 bằng bao nhiêu để hai vật không trượt lên nhau:

A. A ≤ 0,8 cm
B. A ≤ 2 cm
C. A ≤ 7,5 cm
D. A ≤ 5cm
Hướng dẫn
Để không trượt: Lực quán tính cực đại nhỏ hơn lực ma sát
\((m_{2})\omega_{2} ^{2}A\leq \mu m_{2}g\Rightarrow A\leq \frac{g.\mu }{\frac{k}{m_{1}+m_{2}}}=\frac{10.0,8}{\frac{100}{0,25}}=2cm\Rightarrow B\)