Tháng Hai 3, 2026

: Cho 9,75 gam Zn vào dung dịch chứa 100 gam HCl 9,125%, phản ứng kết thúc thu được dung dịch A và V lít khí H$_{2}$ (đktc). Nồng độ phần trăm của muối trong dung dịch A là

: Cho 9,75 gam Zn vào dung dịch chứa 100 gam HCl 9,125%, phản ứng kết thúc thu được dung dịch A và V lít khí H$_{2}$ (đktc). Nồng độ phần trăm của muối trong dung dịch A là

A. 15,52%

B. 15,76%

C. 15,72%

D. 16,01%

Hướng dẫn

PTHH: Zn + 2HCl → ZnCl$_{2}$ + H$_{2}$ ↑

Xét tỉ lệ: và

Vì 0,15 > 0,125 => Zn còn dư, HCl phản ứng hết

=> tính theo số mol HCl:

Theo PTHH: n$_{ZnCl2 }$= n$_{H2 }$=n$_{HCl }$= = 0,125mol

n$_{Zn phản ứng }$= n$_{HCl}$==0,125mol

Vì lượng Zn dư không nằm trong dung dịch và khí H$_{2}$ sinh ra bay khỏi dung dịch

=> m$_{dd sau pứ}$ = m$_{Zn phản ứng }$+ m$_{dd HCl }$– m$_{H2}$= 0,125.65 + 100 – 0,125.2 = 107,875 gam

Đáp án cần chọn là: B