Tháng Hai 3, 2026

Cho 8,9 gam hỗn hợp gồm Mg và Zn phản ứng vừa đủ với V$_{1}$ lít dung dịch HCl 2M, thu được 23,1 gam muối clorua và V$_{2}$ lít khí H$_{2}$ (đktc). Giá trị của V$_{1}$ và V$_{2}$ lần lượt là

Cho 8,9 gam hỗn hợp gồm Mg và Zn phản ứng vừa đủ với V$_{1}$ lít dung dịch HCl 2M, thu được 23,1 gam muối clorua và V$_{2}$ lít khí H$_{2}$ (đktc). Giá trị của V$_{1}$ và V$_{2}$ lần lượt là

A. 0,2 và 4,48.

B. 0,1 và 4,48.

C. 0,1 và 2,24.

D. 0,1 và 3,36.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

Mg + 2HCl → MgCl$_{2}$ + H$_{2}$

Zn + 2HCl → ZnCl$_{2}$ + H$_{2}$

Dùng định luật BTKL để tìm số mol của H$_{2}$ và HCl, từ đó tìm được V$_{1}$ và V$_{2}$.

Lời giải chi tiết:

Mg + 2HCl → MgCl$_{2}$ + H$_{2}$

Zn + 2HCl → ZnCl$_{2}$ + H$_{2}$

Đặt số mol H$_{2}$ là x mol

Theo PTHH ta có: n$_{HCl}$ = 2.n$_{H2}$ = 2x (mol)

Theo định luật bảo toàn khối lượng: m$_{kim loại}$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối clorua}$ + m$_{H2}$

→ 8,9 + 2x.36,5 = 23,1 + 2x → x = 0,2

Vậy:

n$_{HCl}$ = 2x = 0,4 (mol) ⟹ V$_{1}$ = n$_{HCl}$/C$_{M}$ = 0,4/2 = 0,2 (lít)

n$_{H2}$ = x = 0,2 mol ⟹ V$_{2}$ = 0,2.22,4 = 4,48 (lít)

Đáp án A