Cho 8,8 gam hỗn hợp hai kim loại A và B (M$_{A}$ <M$_{B}$) nằm ở hai chu kì liên tiếp nhau và thuộc nhóm IIIA, tác dụng với HCl dư thu được 6,72 lít khí hiđro (đktc). Tên của hai kim loại là:
A. B và Al
B. Al và Ga
C. Ga và In
D. In và Tl
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
Gọi kim loại tương đương với 2 kim loại trên là R.
R + 3HCl → RCl$_{3}$ + 3/2 H$_{2}$
Từ số mol H$_{2}$, tính được số mol của R và tính được khối lượng mol trung bình của hai kim loại.
Khi đó xác định được tên của hai kim loại.
Lời giải chi tiết:
Gọi kim loại tương đương với 2 kim loại A và B là R.
R + 3HCl → RCl$_{3}$ + 3/2 H$_{2}$
Ta có: n$_{R}$= 2/3 . n$_{H2}$= 2/3 . 0,3= 0,2 mol
Suy ra M$_{R}$= 8,8 : 0,2= 44 (g/mol)
→ M$_{A}$ < 44 < M$_{B}$
Vì hai kim loại A và B nằm ở hai chu kì liên tiếp nhau và thuộc nhóm IIIA nên 2 kim loại đó là Al (27) và Ga (70).
Đáp án B