Cho 8,4 gam bột Mg tác dụng vừa đủ với dung dịch HNO$_{3}$ vừa đủ thu được dung dịch Y và 2,24 lít khí NO duy nhất. Khối lượng muối tạo thành trong dng dịch Y là:
A. 51,8 gam
B. 58 gam
C. 55,8 gam
D. 14,8 gam
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Lời giải chi tiết:
Chọn phương án: C
Phương pháp : dùng bảo toàn e, n$_{ e }$(KL nhường) = n$_{ e}$ (HNO$_{3}$ nhận)
Hướng dẫn giải:
n$_{ Mg}$ = 0,35 (mol) ; n$_{ NO}$ = 0,1 (mol)
n$_{ NH4NO3}$ = ( 0,35.2 – 0,1.3 ): 8 = 0,05 (mol)
⇒ m$_{ MUỐI}$ = m$_{Mg(NO3)2}$ + m$_{ NH4NO3}$ = 0,35. 148+ 0,05. 80 = 55, 8 (gam)