Cho 7,78 gam hỗn hợp X chứa Glyxin và Alanin vào 200ml dung dịch KOH 0,4M sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là:
A. 10,82.
B. 10,18.
C. 11,04
D. 12,62.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
+ Bảo toàn khối lượng: m$_{muối}$ = m$_{X}$ + m$_{KOH}$ – m$_{H2O}$
Lời giải chi tiết:
n$_{KOH}$ = 0,4.0,2 = 0,08 (mol) ⇒ n$_{H2O}$ = n$_{KOH}$ = 0,08 (mol)
X + KOH → muối + H$_{2}$O
B. TKL ta có: m$_{muối}$ = m$_{X}$ + m$_{KOH}$ – m$_{H2O}$ = 7,78 + 0,08.56 – 0,08.18 = 10, 82(g)
Đáp án A