Tháng Hai 3, 2026

Cho 7,46 gam một peptit có công thức Ala-Gly-Val-Lys tác dụng với lượng dung dịch HCl vừa đủ, đun nóng đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X. Cô cạn X thu được a gam chất rắn khan Y. Giá trị của a là:

Cho 7,46 gam một peptit có công thức Ala-Gly-Val-Lys tác dụng với lượng dung dịch HCl vừa đủ, đun nóng đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X. Cô cạn X thu được a gam chất rắn khan Y. Giá trị của a là:

A. 11,717.

B. 11,825.

C. 10,745.

D. 12,190.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

A. la-Gly-Val-Lys + 5 HCl + 3H$_{2}$O → Muối

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có: m$_{chất }$$_{rắn Y }$ = m$_{aminoaxit }$+ m$_{HCl }$+ m$_{H2O}$

Lời giải chi tiết:

Ta có: M$_{peptit }$= 89 + 75 + 117 + 146 – 3.18 = 373 (g/mol) → n$_{peptit }$ = 7,46/373 = 0,02 mol

A. la-Gly-Val-Lys + 5 HCl + 3H$_{2}$O → Muối

Theo PT trên: n$_{H2O }$= 3.n$_{peptit}$ = 0,06 mol; n$_{HCl }$= 5.n$_{peptit }$= 0,1 mol

Theo bảo toàn khối lượng ta có: m$_{chất }$$_{rắn Y }$= m$_{aminoaxit }$+ m$_{HCl }$+ m$_{H2O }$= 7,46 + 0,1.36,5 + 0,06.18 = 12,19 gam

Đáp án D