Cho 7,2 gam bột Mg tan hết trong dung dịch hỗn hợp HCl (dư) và KNO$_{3}$ thu được dung dịch X chứa m gam muối và 2,688 lít khí Y (đktc) gồm N$_{2}$ và H$_{2}$ có khối lượng 0,76 gam. Giá trị của m là:
A. 34,68.
B. 19,87.
C. 24,03.
D. 36,48.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Phương pháp:
B. ảo toàn electron
Hướng dẫn giải:
n$_{Mg}$ = 7,2: 24 = 0,3 (mol); n$_{Y}$ = 2,688: 22,4 = 0,12 (mol)
Gọi n$_{N2}$ = x (mol); n$_{H2}$ = y (mol)
Ta có:
\(\left\{ {\matrix{{{\rm{x}}{\rm{ + y = 0,12}}} \cr {{\rm{28x + 2y = 0,76}}} \cr} } \right.{\rm{ = > }}\,\,\,\,\left\{{\matrix{{{\rm{x }}\,\,{\rm{ = 0,02 (mol)}}} \cr {{\rm{y = 0,1 (mol)}}} \cr} } \right.\)
Ta thấy n$_{e( khí nhận) }$= 0,02. 10 + 0,1.2 = 0,4 < n$_{e }$(nhường của Mg) = 0,3. 2= 0,6
⇒ Tạo muối NH$_{4}$$^{+}$
n$_{NH4+}$ = ( 0,3.2 – 0,02.10 – 0,1.2)/8 = 0,025 (mol)
m muối = m$_{MgCl2}$ + m $_{NH4Cl}$ + m$_{KCl}$
= 0,3. 95 + 0,025. 53,5 + ( 0,02.2+ 0,025). 74,5 = 34,68(g)
Đáp án A