Cho 6,72 lít hỗn hợp gồm oxi và clo (đktc) phản ứng vừa đủ với hh rắn gồm 0,1 mol Mg và 0,2 mol Al. Tính % về khối lượng của oxi trong hh ban đầu
A. 33,33%
B. 66,67%
C. 18,4%
D. 81,8%
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Gọi số mol Cl$_{2}$ và O$_{2}$ lần lượt là x , y
– Phương trình về số mol hỗn hợp khí ban đầu => (1)
– Bảo toàn electron => (2)
Lời giải chi tiết:
Gọi số mol Cl$_{2}$ và O$_{2}$ lần lượt là x , y
=> x + y = 0,3 mol (1)
Ta có:
B. ảo toàn e: ∑n$_{e cho }$= ∑n$_{e nhận}$
=> 2x+4y = 0,8 (2)
Từ (1) và (2) => x = 0,2 và y = 0,1
=> %m$_{O2}$ = 0,1.32 : (0,1.32 + 0,2.71).100 = 18,4%
Đáp án C