Tháng Hai 3, 2026

Cho 60 gam hỗn hợp X gồm (MgO, Fe$_{3}$O$_{4}$, Fe$_{2}$O$_{3}$, CuO) tác dụng với CO dư thu được m gam chất rắn và hỗn hợp khí. Cho hỗn hợp khí qua bình đựng dung dịch nước vôi trong dư thu được 30 gam kết tủa. Giá trị của m là

Cho 60 gam hỗn hợp X gồm (MgO, Fe$_{3}$O$_{4}$, Fe$_{2}$O$_{3}$, CuO) tác dụng với CO dư thu được m gam chất rắn và hỗn hợp khí. Cho hỗn hợp khí qua bình đựng dung dịch nước vôi trong dư thu được 30 gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 46,7

B. 48,8

C. 47,9

D. 55,2

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Phương pháp giải:

Phương pháp:

* Bảo toàn nguyên tố cacbon

* Tăng giảm khối lượng

m$_{chất rắn giảm}$= m$_{ O(oxit phản ứng)}$= m$_{X }$- m$_{chất rắn}$

Lời giải chi tiết:

Hướng dẫn giải:

* Bảo toàn nguyên tố cacbon

CO -> CO$_{2}$ -> CaCO$_{3}$

(MgO, Fe$_{3}$O$_{4}$, Fe$_{2}$O$_{3}$, CuO) + CO ⇒ (MgO, Fe, Cu) +CO$_{2}$

m$_{chất rắn giảm}$= m$_{ O(oxit phản ứng)}$= m$_{X }$- m$_{chất rắn}$ = 60-m=0,3.16

⇒ m$_{chất rắn}$=m$_{X}$ -m$_{O}$ =60-16.0,3=55,2gam

Đáp án D