Tháng Hai 3, 2026

Cho 5,6 lít CO$_{2}$ (đktc) hấp thụ hoàn toàn trong dung dịch chứa 0,18 mol Ca(OH)$_{2}$. Khối lượng kết tủa thu được là:

Cho 5,6 lít CO$_{2}$ (đktc) hấp thụ hoàn toàn trong dung dịch chứa 0,18 mol Ca(OH)$_{2}$. Khối lượng kết tủa thu được là:

A. 18 gam

B. 11 gam

C. 16 gam

D. 14 gam

Hướng dẫn

Chọn phương án: B

Lời giải chi tiết:

Phương pháp : Bài toán CO$_{2}$ + dung dịch kiềm; bảo toàn điện tích, bảo toàn nguyên tố

Công thức giải nhanh :

+) TH$_{1}$ : nOH ≥ 2.nCO$_{2}$ ⇒ OH$^{-}$ dư

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{CO2}$

+) TH$_{2}$ : nCO$_{2}$< nOH < 2.nCO$_{2}$ ⇒ Sinh ra 2 muối CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{OH}$ – n$_{CO2}$

+) TH$_{3}$ : nCO$_{2}$> nOH ⇒ CO$_{2}$ dư ⇒ sinh ra muối HCO$_{3}$$^{-}$.

⇒ n$_{HCO3}$ = n$_{OH}$

Lời giải:

n$_{CO2}$ = 0,25mol

n$_{OH-}$ = 0,36mol

n $_{kết tủa}$ = 0,36 – 0,25 = 0,11mol

m = 11g

Đáp án B