Cho 5,6 g sắt tác dụng với axit clohiđric dư, sau phản ứng thể tích khí H$_{2}$ thu được (ở đktc):
A. 1,12 lít .
B. 2,24 lít.
C. 11,2 lít.
D. 22,4 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: B
n$_{Fe}$ = 5,6 : 56 = 0,1 mol
→ V$_{khí}$ = 0,1.22,4 = 2,24 lít.
Công thức nguyên hàm và tích phân
Cho 5,6 g sắt tác dụng với axit clohiđric dư, sau phản ứng thể tích khí H$_{2}$ thu được (ở đktc):
A. 1,12 lít .
B. 2,24 lít.
C. 11,2 lít.
D. 22,4 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: B
n$_{Fe}$ = 5,6 : 56 = 0,1 mol
→ V$_{khí}$ = 0,1.22,4 = 2,24 lít.