Tháng Hai 4, 2026

Cho 5,4 gam Al vào dung dịch chứa 400 gam H$_{2}$SO$_{4 }$9,8%, phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch A và khí H$_{2}$. Khối lượng dung dịch A là

Cho 5,4 gam Al vào dung dịch chứa 400 gam H$_{2}$SO$_{4 }$9,8%, phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch A và khí H$_{2}$. Khối lượng dung dịch A là

A. 405,4 gam

B. 400 gam.

C. 404,8 gam.

D. 412,4 gam.

Hướng dẫn

PTHH: 2Al + 3H$_{2}$SO$_{4}$ → Al$_{2}$(SO$_{4}$)$_{3}$ + 3H$_{2}$ ↑

Xét tỉ lệ: và

Vì 0,1 Al phản ứng hết, H$_{2}$SO$_{4}$ còn dư

=> tính toán theo số mol Al

Theo PTHH: n$_{H2}$=32.nAl=32.0,2=0,3 mol

Vì phản ứng sinh ra khí H$_{2}$ => m$_{dd sau pứ =mdd A=mAl+mdd H2SO4−mH2=mdd A=mAl+mdd H2SO4−mH2}$

=> m$_{dd A }$= 5,4 + 400 – 0,3.2 = 404,8 gam

Đáp án cần chọn là: C