Tháng Hai 3, 2026

Cho 5,15 gam  – aminoaxit X chứa một nhóm $-N{{H}_{2}}$tác dụng với axit HCl (dư), thu được 6,975 gam muối khan. Công thức cấu tạo thu gọn của X là?

Cho 5,15 gam  – aminoaxit X chứa một nhóm $-N{{H}_{2}}$tác dụng với axit HCl (dư), thu được 6,975 gam muối khan. Công thức cấu tạo thu gọn của X là?

A. $C{{H}_{3}}C{{H}_{2}}CH\left( N{{H}_{2}} \right)COOH$.

B. ${{H}_{2}}NC{{H}_{2}}COOH$.

C. $C{{H}_{3}}CH\left( N{{H}_{2}} \right)COOH$.

D. ${{H}_{2}}NC{{H}_{2}}C{{H}_{2}}COOH$.

Hướng dẫn

Đáp án A

Ta có phản ứng:

${{\left( HOOC \right)}_{x}}RN{{H}_{2}}\text{ }+\text{ }HCl\xrightarrow[{}]{{}}{{\left( HOOC \right)}_{x}}RN{{H}_{3}}Cl$

Áp dụng bảo toàn khối lượng:

${{m}_{HCl}}={{m}_{\text{muo }\!\!\acute{\mathrm{a}}\!\!\text{ i}}}-{{m}_{X}}=6,975-5,15=1,825\left( gam \right)\to {{n}_{HCl}}=0,05={{n}_{X}}\to {{M}_{X}}=103$.

Vậy: ${{M}_{X}}={{M}_{R}}+16+45x=103\to {{M}_{R}}=87-45x\left( * \right)$

B. iện luận (*) ta có: $\left\{ \begin{align}

& x=1 \\

& {{M}_{R}}=42\left( {{C}_{3}}{{H}_{6}} \right) \\

\end{align} \right.$ (thỏa mãn) → X là: $C{{H}_{3}}C{{H}_{2}}CH\left( N{{H}_{2}} \right)COOH$.