Tháng Hai 3, 2026

Cho 50ml dung dịch glucozơ chưa rõ nồng độ tác dụng với một lượng dư AgNO$_{3}$ trong dung dịch NH$_{3}$ thu được 2,16 gam bạc kết tủa. Nồng độ mol của dung dịch glucozơ đã dùng là

Cho 50ml dung dịch glucozơ chưa rõ nồng độ tác dụng với một lượng dư AgNO$_{3}$ trong dung dịch NH$_{3}$ thu được 2,16 gam bạc kết tủa. Nồng độ mol của dung dịch glucozơ đã dùng là

A. 0,20M

B. 0,10M

C. 0,01M

D. 0,02M

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

Phương pháp : phản ứng oxi hóa không hoàn toàn glucozo

C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ -> 2Ag

C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ -> Cu$_{2}$O

( M$_{C6H12O6}$ = 180, m $_{Ag}$ = 108)

Glucozo làm mất màu dd Br$_{2}$, KMnO$_{4 }$còn fructozo thì không

– n$_{Ag}$ = 2n$_{C6H12O6}$

– n$_{Cu2O}$ = n$_{C6H12O6}$

Lời giải chi tiết:

Lời giải :

C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ -> 2Ag

0,01 <- 0,02 mol

⇒ C$_{M (Glucozo)}$ = 0,2 M

Đáp án A