Tháng Hai 4, 2026

Cho 50,15 gam hỗn hợp X gồm glyxin, alanin, valin, axit glutamic tác dụng vừa đủ với 450 ml dung dịch gồm (NaOH 0,5M và Ba(OH)$_{2}$ 0,25M). Sau phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

Cho 50,15 gam hỗn hợp X gồm glyxin, alanin, valin, axit glutamic tác dụng vừa đủ với 450 ml dung dịch gồm (NaOH 0,5M và Ba(OH)$_{2}$ 0,25M). Sau phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 68 gam

B. 69 gam

C. 70 gam

D. 72 gam

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

-COOH + OH$^{-}$ → COO$^{- }$+ H$_{2}$O

Ta có: n$_{H2O }$= n$_{OH-}$

Theo bảo toàn khối lượng ta có:

m$_{muối }$= m$_{X }$+ m$_{NaOH }$+ m$_{Ba(OH)2 }$- m$_{H2O}$

Lời giải chi tiết:

-COOH + OH$^{-}$ → COO$^{-}$+ H$_{2}$O

Ta có: n$_{H2O }$= n$_{OH- }$= 0,45.(0,5 + 2.0,25) = 0,45 mol

Theo bảo toàn khối lượng ta có:

m$_{muối }$= m$_{X }$+ m$_{NaOH }$+ m$_{Ba(OH)2 }$- m$_{H2O }$= 50,15 + 0,225.40 + 0,1125.171 – 0,45.18 = 70,2875 gam

Đáp án C