Cho 50 gam dung dịch KOH 33,6%. Tính khối lượng dung dịch H$_{3}$PO$_{4}$ 50% cần cho vào dung dịch KOH để thu được hai muối kali đihiđrophotphat và kali hiđrophotphat với tỉ lệ số mol là 2 :1.
A. 29,4 gam
B. 58,5 gam
C. 44,1 gam
D. 49,0 gam
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Phương pháp giải:
Đặt số mol muối KH$_{2}$PO$_{4}$ và K$_{2}$HPO$_{4}$ lần lượt là 2x mol và x mol
B. ảo toàn nguyên tố K và nguyên tố P để tìm số mol H$_{3}$PO$_{4}$. Từ đó tìm được khối lượng dung dịch H$_{3}$PO$_{4}$ 50%.
Lời giải chi tiết:
Ta có: m$_{KOH =}$ 50 . 33,6/100 = 16,8 (gam) → n$_{KOH}$ = 0,3 mol
Đặt số mol muối KH$_{2}$PO$_{4}$ và K$_{2}$HPO$_{4}$ lần lượt là 2x mol và x mol
B. ảo toàn nguyên tố K ta có: n$_{KOH }$= n$_{KH2PO4}$ + 2.n$_{K2HPO4}$ = 2x + 2x = 4x = 0,3 mol → x = 0,075 mol
B. ảo toàn nguyên tố P ta có: n$_{H3PO4}$ = n$_{KH2PO4}$ + n$_{K2HPO4}$ = 2x + x = 3x = 0,225 mol
→ m$_{H3PO4}$ = 0,225 . 98 = 22,05 (g)
Vậy khối lượng dung dịch H$_{3}$PO$_{4}$ 50% là m$_{dd }$$_{H3PO4}$ = 22,05 . 100/50 = 44,1 (g)
Đáp án C