Cho 5 gam hỗn hợp X gồm Ag và Al vào dung dịch HCl dư. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 3,36 lít khí (đktc). Phần trăm khối lượng Ag trong X là
A. 46%
B. 50,2%
C. 54,0%
D. 49,8%
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
– Khi cho hỗn hợp Ag và Al vào HCl dư thì chỉ có Al phản ứng:
– Viết và tính theo PTHH: 2Al + 6HCl → 2AlCl$_{3}$ + 3H$_{2}$
Lời giải chi tiết:
\({n_{{H_2}}} = \frac{{3,36}}{{22,4}} = 0,15(mol)\)
Khi cho hỗn hợp Ag và Al vào HCl dư thì chỉ có Al phản ứng:
2Al + 6HCl → 2AlCl$_{3}$ + 3H$_{2}$
0,1 ← 0,15 (mol)
→ m$_{Al}$ = 0,1.27 = 2,7 gam
→ m$_{Ag}$ = 5 – 2,7 = 2,3 gam
\( \to \% {m_{Ag}} = \frac{{2,3}}{5}.100\% = 46\% \)
Đáp án A