Cho 4,48 lít khí CO đktc phản ứng với 8 gam một oxit kim loại, sau phản ứng hoàn toàn, thu được m gam kim loại và hỗn hợp khí có tỉ khối so với H$_{2}$ là 20. Giá trị của m là
A. 7,2
B. 3,2
C. 6,4
D. 5,6
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
CO + oxit → kim loại + CO$_{2}$
Trong hỗn hợp khí sau phản ứng đặt n$_{CO}$ = x mol và n$_{CO2}$ =y mol
B. ảo toàn C có x + y
Tỉ khối hỗn hợp khí so với H$_{2}$ là 20 nên lập được pt theo x và y
→ x và y
B. ảo toàn khối lượng tính m
Lời giải chi tiết:
CO + oxit → kim loại + CO$_{2}$
Trong hỗn hợp khí sau phản ứng đặt n$_{CO}$ = x mol và n$_{CO2}$ =y mol
B. ảo toàn C có x + y = 0,2 mol
Tỉ khối hỗn hợp khí so với H$_{2}$ là 20 nên \(\frac{{28x + 44y}}{{x + y}} = 20.2\) =40
→ x = 0,05 mol và y =0,15 mol
B. ảo toàn khối lượng có m$_{CO}$ + m$_{oxit}$ = m + m$_{khí}$ → 0,2.28 + 8 = m + 0,05.28 + 0,15.44 → m =5,6g
Đáp án D