Cho 4,48 lít khí CO (đktc) phản ứng với 8 gam một oxit kim loại, sau khi phản ứng hoàn toàn, thu được m gam kim loại và hỗn hợp khí có tỉ khối với H$_{2}$ là 20. Giá trị của m là
A. 5,6.
B. 7,2.
C. 3,2.
D. 6,4.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Phương pháp đường chéo tính được số mol CO dư và số mol CO$_{2}$
n$_{CO pư}$ = n$_{CO2}$ = n$_{O (oxit)}$ ⇒ m$_{KL}$
Lời giải chi tiết:
Hỗn hợp khí sau phản ứng gồm CO dư và CO$_{2}$
n hh sau = nCO (BTNT: C) = 0,2 mol
CO: 28 4 1 0,05
40 = =
CO$_{2}$: 44 12 3 0,15
n$_{CO pư}$ = n$_{CO2}$ = n$_{O (oxit)}$ = 0,15 mol
⇒ m$_{KL}$ = 8 – 0,15.16 = 5,6 gam
Đáp án A