Tháng Hai 4, 2026

Cho 4,48 lít khí CO$_{2}$ (ở đktc) hấp thụ hết vào 100 ml dung dịch chứa hỗn hợp NaOH 1M và Ba(OH)$_{2}$ 1M, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Cho 4,48 lít khí CO$_{2}$ (ở đktc) hấp thụ hết vào 100 ml dung dịch chứa hỗn hợp NaOH 1M và Ba(OH)$_{2}$ 1M, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 39,4.

B. 7,88.

C. 3,94.

D. 19,70.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Ta thấy: \(1 < {{{n_{O{H^ – }}}} \over {{n_{C{O_2}}}}} = {{0,3} \over {0,2}} = 1,5 < 2\) ⇒ Tạo 2 muối

CO$_{2}$ + OH- → HCO$_{3}$$^{-}$

CO$_{2}$ + 2OH- → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O

\(\left\{ \matrix{

\sum {{n_{C{O_2}}} = x + y = 0,2} \hfill \cr

\sum {{n_{O{H^ – }}} = x + 2y = 0,3} \hfill \cr} \right. \Rightarrow \left\{ \matrix{

x = ? \hfill \cr

y = ? \hfill \cr} \right.\)

B. a$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → BaCO$_{3}$↓

⇒ m$_{BaCO3}$ = m↓ = ? (g)

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2}$ = 4,48 : 22,4 = 0,2 (mol)

n$_{NaOH}$ = 0,1 (mol); n$_{Ba(OH)2}$ = 0,1 (mol) ⇒ ∑ n$_{OH}$ – = 0,1 + 0,1.2 = 0,3 (mol)

Ta thấy: \(1 < {{{n_{O{H^ – }}}} \over {{n_{C{O_2}}}}} = {{0,3} \over {0,2}} = 1,5 < 2\) ⇒ Tạo 2 muối

CO$_{2}$ + OH- → HCO$_{3}$$^{-}$

CO$_{2}$ + 2OH- → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O

\(\left\{ \matrix{

\sum {{n_{C{O_2}}} = x + y = 0,2} \hfill \cr

\sum {{n_{O{H^ – }}} = x + 2y = 0,3} \hfill \cr} \right. \Rightarrow \left\{ \matrix{

x = 0,1 \hfill \cr

y = 0,1 \hfill \cr} \right.\)

B. a$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → BaCO$_{3}$↓

0,1 0,1 0,1 (mol)

⇒ m$_{BaCO3}$ = m↓ = 0,1. 197 = 19,7 (g)

Đáp án D