Cho 4,45 gam amino axit X (công thức có dạng H$_{2}$NC$_{n}$H$_{2n}$COOH) tác dụng hết với dung dịch NaOH dư, thu được 5,55 gam muối. Phần trăm khối lượng của H trong phân tử X là?
A. 10,11%.
B. 5,62%.
C. 7,87%.
D. 15,73%.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Sử dụng phương pháp tăng giảm khối lượng
Lời giải chi tiết:
H$_{2}$NC$_{n}$H$_{2n}$COOH + NaOH → H$_{2}$NC$_{n}$H$_{2n}$COONa + H$_{2}$O
a (mol) → a (mol)
Từ H$_{2}$NC$_{n}$H$_{2n}$COOH:a mol chuyển thành H$_{2}$NC$_{n}$H$_{2n}$COONa:a mol khối lượng tăng là: m$_{Na}$ – m$_{H}$ = 23a – a = 22a (g)
Theo bài: m$_{tăng}$ = m$_{muối}$ – m$_{X}$
→ 22a = 5,55 – 4,45
→ 22a = 1,1
→ a = 0,05
\(\eqalign{
& \to {M_{{H_2}N{C_n}{H_{2n}}COOH}} = {m \over n} = {{4,45} \over {0,05}} = 89 \cr
& \to 16 + 14n + 45 = 89 \cr
& \to 14n = 28 \cr
& \to n = 2 \cr
& \to X:{H_2}N{C_2}{H_4}COOH \cr
& \to \% {m_H} = {7 \over {89}}.100\% = 7,87\% \cr} \)
Đáp án C