Cho 44 gam NaOH vào dung dịch chứa 39,2 gam H$_{3}$PO$_{4}$. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, đem cô cạn dung dịch thu được đến cạn khô. Hỏi những muối nào được tạo nên và khối lượng muối khan thu được là bao nhiêu?
A. Na$_{3}$PO$_{4}$ và 50 gam.
B. NaH$_{2}$PO$_{4}$ và 42,9 gam; Na$_{2}$HPO$_{4}$ và 14,2 gam.
C. Na$_{2}$HPO$_{4}$ và 15 gam.
D. Na$_{2}$HPO$_{4}$ và 14,2 gam; Na$_{3}$PO$_{4}$ và 49,2 gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
Lời giải chi tiết:
Các phản ứng có thể xảy ra :
(1) 3NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ → Na$_{3}$PO$_{4}$ + 3H$_{2}$O
(2) 2NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ → Na$_{2}$HPO$_{4}$ + 2H$_{2}$O
(3) NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ → NaH$_{2}$PO$_{4}$ + H$_{2}$O
Ta có: n$_{NaOH}$ : n$_{H3PO4}$ = 1,1 : 0,4 = 2,75
⇒ Xảy ra 2 phản ứng (1) và (2)
B. TNT “Na”: n$_{NaOH}$ = 3n$_{Na3PO4}$ + 2n$_{Na2HPO4}$ = 1,1 (*)
B. TNT “P”: n$_{H3PO4}$ = n$_{Na3PO4}$ + n$_{Na2HPO4}$ = 0,4 (**)
Giải hệ (*) và (**) được n$_{Na3PO4}$ = 0,3 mol và n$_{Na2HPO4}$ = 0,1 mol
⇒ m$_{Na3PO4}$ = 0,3.164 = 49,2 gam ; m$_{Na2HPO4}$ = 0,1.142 = 14,2 gam
Đáp án D