Cho 4,4 g hỗn hợp 2 kim loại nhóm IIA thuộc hai chu kì liên tiếp với dung dịch HCl dư cho 3,36 lít khí H$_{2}$(đktc). Hai kim loại là?
A. Ca, Sr
B. Be, Mg
C. Mg, Ca
D. Sr, Ba
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Viết PTHH nhận thấy n$_{KL}$ = n$_{H2}$
=> M$_{tb }$=> 2 KL
Lời giải chi tiết:
Gọi công thức chung 2 kim loại là M.
M + 2HCl → MCl$_{2}$ + H$_{2}$
Ta thấy: n$_{KL}$ = n$_{H2}$ = 3,36 : 22,4 = 0,15 mol
=> 24 (Mg) < M$_{tb}$ = 4,4 : 0,15 = 29,33 < 40 (Ca)
Vậy 2 kim loại đó là Mg và Ca.
Đáp án C