Tháng Hai 3, 2026

Cho 3,5a gam hỗn hợp X gồm C và S tác dụng với lượng dư dung dịch HNO$_{3}$ đặc, nóng, thu được hỗn hợp khí Y gồm NO$_{2}$ và CO$_{2}$ có thể tích 3,584 lít (đktc). Dẫn toàn bộ Y qua bình đựng dung dịch nước vôi trong dư thu được 12,5a gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của a là:

Cho 3,5a gam hỗn hợp X gồm C và S tác dụng với lượng dư dung dịch HNO$_{3}$ đặc, nóng, thu được hỗn hợp khí Y gồm NO$_{2}$ và CO$_{2}$ có thể tích 3,584 lít (đktc). Dẫn toàn bộ Y qua bình đựng dung dịch nước vôi trong dư thu được 12,5a gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của a là:

A. 0,20.

B. 0,16.

C. 0,12.

D. 0,14.

Hướng dẫn

Chọn phương án: B

Phương pháp giải:

Đặt số mol C và S lần lượt là x và y (mol)

Cho X + HNO$_{3}$ đặc nóng:

+) Bảo toàn e → 4n$_{C}$ + 6n$_{S}$ = n$_{NO2}$ → (1)

+) Từ tỉ lệ \(\frac{{{m_X}}}{{{m_{CaC{{\rm{O}}_3}}}}}\) → (2)

Giải (1) (2) được x và y

Xác định giá trị của a

Lời giải chi tiết:

Đặt số mol C và S lần lượt là x và y (mol)

Cho X + HNO$_{3}$ đặc nóng:

+) Bảo toàn e → 4n$_{C}$ + 6n$_{S}$ = n$_{NO2}$ → 4x + 6y = 0,16 – x (1)

+) \(\frac{{{m_X}}}{{{m_{CaC{{\rm{O}}_3}}}}} = \frac{{12{\rm{x}} + 32y}}{{100{\rm{x}}}} = \frac{{3,5}}{{12,5}}\) (2)

Giải (1) (2) được x = 0,02 và y = 0,01

⟹ m$_{X}$ = 3,5a = 0,02.12 + 0,01.32 ⟹ a = 0,16

Đáp án B