Cho 34,9 gam hỗn hợp gồm CaCO$_{3}$, KHCO$_{3}$ và KCl tác dụng hết với 400 ml dung dịch HCl 1M, thu được dung dịch Y và 4,48 lít khí Z (đktc). Cho Y tác dụng hoàn toàn với lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$, thu được m gam kết tủa. giá trị của m là
A. 57,40.
B. 43,05.
C. 28,70.
D. 86,10.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
B. TNT “C”: ∑n$_{CaCO3+ KHCO3}$ = n$_{CO2}$ = 0,2 (mol)
B. TKL ta có: m$_{KCl}$ = 34,9 – m$_{CaCO3+ KHCO3}$ = ? (g)
Khi cho dd Y tác dụng với AgNO$_{3}$ có pu
Cl$^{-}$ + Ag$^{+}$ → AgCl↓
m$_{↓}$ = m$_{AgCl}$ =?
Lời giải chi tiết:
n$_{HCl}$ = 0,4.1 = 0,4 (mol) ; n$_{CO2}$(đktc) = 4,48 :22,4 = 0,2 (mol)
B. TNT “C”: ∑n$_{CaCO3+ KHCO3}$ = n$_{CO2}$ = 0,2 (mol)
B. TKL ta có: m$_{KCl}$ = 34,9 – m$_{CaCO3+ KHCO3}$ = 34,9 – 0,2.100 = 14,9 (g)
⇒ n$_{KCl}$ = 14,9 : 74,5 = 0,2 (mol)
Dung dịch Y chứa Ca$^{2+}$, K $^{+}$, Cl$^{-}$: 0,6 (mol) (Do bảo toàn nguyên tố Cl trong HCl và KCl)
Khi cho dd Y tác dụng với AgNO$_{3}$ có pu
Cl$^{-}$ + Ag$^{+}$ → AgCl↓
0,6 → 0,6 (mol)
⇒ Khối lượng kết tủa là: m$_{AgCl}$ = 0,6.143,5 = 86,1 (g)
Đáp án D