Tháng Hai 4, 2026

Cho 34,5 gam Na tác dụng với 167 gam nước (dư). Tính C% của dung dịch thu được sau phản ứng

Cho 34,5 gam Na tác dụng với 167 gam nước (dư). Tính C% của dung dịch thu được sau phản ứng

A. 30%.

B. 20%.

C. 40%.

D. 25%.

Hướng dẫn

Số mol Na tham gia phản ứng là:

PTHH: 2Na + 2H$_{2}$O → 2NaOH + H$_{2}$

Tỉ lệ PT: 2mol 2mol 1mol

P/ứng: 1,5mol → 1,5mol → 0,75 mol

Khối lượng chất tan thu được sau phản ứng là: m$_{NaOH }$= 1,5.40 = 60 gam

Khối lượng chất khí thu được sau phản ứng là: m$_{H2}$=0,75.2=1,5gam

=> Khối lượng dung dịch thu được sau phản ứng là:

m$_{dd NaOH }$= m$_{Na }$+ m$_{nước }$- m$_{H2}$=34,5 + 167 – 1,5 = 200 gam

=> nồng độ phần trăm của dung dịch sau phản ứng là:

Đáp án cần chọn là: A