Cho 3,2 gam hỗn hợp hai kim loại X và Y thuộc hai chu kì liên tiếp của nhóm IIA tác dụng hết với dung dịch HCl dư thu được 2,24 lít khí hiđro (đktc). X và Y là
A. Be và Mg
B. Mg và Ca
C. B và Al
D. Na và Rb
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
Gọi kí hiệu chung của 2 KL là M
M + 2HCl → MCl$_{2}$ + H$_{2}$
n$_{M}$ = n$_{H2}$ = ? => M $_{trung bình }$= m$_{M}$ : n$_{M}$ = ? => X, Y
Lời giải chi tiết:
Gọi kí hiệu chung của 2 KL là M
M + 2HCl → MCl$_{2}$ + H$_{2}$
Theo PTHH: n$_{M}$ = n$_{H2}$ = 0,1 mol
=> 24 (Mg) < M$_{tb}$ = 3,2 / 0,1 = 32 < 40 (Ca)
Vậy 2 kim loại là Mg và Ca
Đáp án B