Cho 3,2 gam Cu tác dụng với 100 ml dung dịch gồm HNO$_{3}$ 0,8M và H$_{2}$SO$_{4}$ 0,2M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, sinh ra V lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị của V là:
A. 0,448.
B. 0,792.
C. 0,672.
D. 0,746.
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Phương pháp giải:
Tính theo PT ion: 3Cu + 8H$^{+}$ + 2NO$_{3}$$^{-}$ → 3Cu$^{2+}$ + 2NO + 4H$_{2}$O
Lời giải chi tiết:
n$_{Cu}$ = 0,05 mol; n$_{H+}$ = n$_{HNO3 }$+ 2n$_{H2SO4}$ = 0,12 mol; n$_{NO3-}$ = n$_{HNO3}$ = 0,08 mol
PT ion: 3Cu + 8H$^{+}$ + 2NO$_{3}$$^{-}$ → 3Cu$^{2+}$ + 2NO + 4H$_{2}$O
B. đ: 0,05 0,12 0,08 (Ta thấy: 0,12/8 < 0,05/3 < 0,08/2 ⇒ H$^{+}$ hết; Cu và NO$_{3}$$^{-}$ dư)
Pư: 0,045 ← 0,12 → 0,03
⇒ n$_{NO}$ = 0,03 mol ⇒ V = 0,672 lít
Đáp án C