Tháng Hai 3, 2026

Cho 31,84 gam hỗn hợp NaX, NaY (X, Y là hai halogen ở 2 chu kỳ liên tiếp) vào dung dịch AgNO$_{3}$ dư, thu được 57,34 gam kết tủa. Công thức của hai muối lần lượt là:

Cho 31,84 gam hỗn hợp NaX, NaY (X, Y là hai halogen ở 2 chu kỳ liên tiếp) vào dung dịch AgNO$_{3}$ dư, thu được 57,34 gam kết tủa. Công thức của hai muối lần lượt là:

A. NaF và NaCl.

B. NaCl và NaBr.

C. NaBr và NaI.

D. Cả 2 trường hợp đều đúng.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: C

Phương pháp giải:

Gọi công thức trung bình của 2 muối là NaZ

NaZ + AgNO$_{3}$ → NaNO$_{3}$ + AgZ

(g) (23+Z) (108 + Z)

(g) 31,84 57,34

=> 57,34.(23 + Z) = 31,84(108 + Z)

=> Z => 2 halogen

Lời giải chi tiết:

Gọi công thức trung bình của 2 muối là NaZ

NaZ + AgNO$_{3}$ → NaNO$_{3}$ + AgZ

(g) (23+Z) (108 + Z)

(g) 31,84 57,34

=> 57,34.(23 + Z) = 31,84(108 + Z)

=> Z = 83,13g

Vậy halogen ở 2 chu kỳ liên tiếp là Br(80) và I(127)

Đáp án C