Tháng Hai 3, 2026

Cho 30 lít N$_{2}$ phản ứng với 30 lít H$_{2}$ trong điều kiện thích hợp sẽ tạ ra V thể tích NH$_{3}$ (đktc) khi hiệu suất phản ứng đạt 30% thì giá trị của V là

Cho 30 lít N$_{2}$ phản ứng với 30 lít H$_{2}$ trong điều kiện thích hợp sẽ tạ ra V thể tích NH$_{3}$ (đktc) khi hiệu suất phản ứng đạt 30% thì giá trị của V là

A. 12 lít

B. 15 lít

C. 6 lít

D. 15 lít

Hướng dẫn

Chọn phương án: C

Lời giải chi tiết:

N$_{2}$ + 3H$_{2}$ \(\overset {{t^o},xt,p} \leftrightarrows \) 2NH$_{3}$

B. an đầu (lít): 30 30 (Ta thấy: 30/1 > 30/3 nên hiệu suất tính theo H$_{2}$)

Do đó: V$_{H2 pư}$ = 30.30% = 9 lít

Theo PTHH: V$_{NH3 thu được }$= 2/3.V$_{H2 pư}$ = 2/3.9 = 6 lít

Đáp án C