Cho 28,88 gam hỗn hợp gồm Al, Cu và Ag tác dụng vừa đủ với 1 lít dung dịch HNO$_{3}$ 1,45M thu được dung dịch chứa m gam muối và 5,6 lít hỗn hợp khí X (đktc) gồm NO và N$_{2}$O. Tỷ khối của X so với H$_{2}$ là 16,4. Giá trị của m là
A. 98,20
B. 97,20
C. 99,52
D. 98,75
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
B. ài toán KL + HNO$_{3}$ ⇒ sản phẩm khử
Công thức giải nhanh:
1. n$_{e}$ = n$_{NO2}$ + 3n$_{NO }$+ 8n$_{N2O}$ + 10n$_{N2}$ + 8n$_{NH4NO3}$
2. n$_{e}$ = n$_{NO3 trong muối}$ $_{KL}$
3. n$_{HNO3}$ = 2n$_{NO}$ + 4n$_{NO}$ + 10n$_{N2O}$ + 12n$_{N2}$ + 10n$_{NH4NO3}$
Lời giải chi tiết:
M$_{X}$ = 32,8 gam; n$_{X}$ = 0,25 mol
⇒ n$_{NO}$ = 0,2 mol; n$_{N2O}$ = 0,05 mol
n$_{HNO3}$ = 4n$_{NO}$ + 10n$_{N2O}$ + 10n$_{NH4NO3}$
⇒ n$_{NH4NO3}$ = 0,015 mol
B. ảo toàn e: n$_{e}$ = n$_{NO3 muối KL}$ = 3n$_{NO}$ + 8n$_{N2O }$+ 8n$_{NH4NO3}$ = 1,12 mol
⇒ m = m$_{KL }$+ m$_{NO3 muối KL}$ + m$_{NH4NO3}$ = 99,52g
Đáp án C