Cho 2,8 gam Fe tác dụng hết với H$_{2}$SO$_{4}$ đặc, nóng thì thể tích khí SO$_{2}$ thu được ở đktc là:
A. 3,36 lít
B. 1,68 lít
C. 33,6 lít
D. 16,8 lít
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
Phương pháp :
Sử dụng định luật bảo toàn e :
Fe$^{0}$ → Fe$^{3+}$ + 3 e
S$^{+6}$ + 2 e → S$^{+4}$
ð n $_{Fe}$$_{ }$. 3 = n $_{SO2}$ . 2
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn Giải :
n $_{Fe}$ = 0,05 mol
n $_{Fe}$$_{ }$. 3 = n $_{SO2}$ . 2 => n $_{SO2}$ = 0,075 mol
ð V $_{SO2}$ = 1,68 l