Cho 27 gam glucozo phản ứng hoàn toàn với một lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$/NH$_{3}$. Khối lượng dung dịch sau phản ứng thay đổi như thế nào
A. giảm 5,4 gam.
B. tăng 27 gam.
C. tăng 5,4 gam.
D. giảm 32,4 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Δm $_{dd sau pư }$= m $_{vào }$- m $_{ra }$= m$_{Glu}$ – m$_{Ag}$
+ Nếu Δm < 0 ⇒ Khối lượng dung dịch giảm
+ Nếu Δm > 0 ⇒ Khối lượng dung dịch tăng
Lời giải chi tiết:
n$_{Glu}$ = 27/180 = 0,15 mol
Glu → 2Ag
0,15 → 0,3 (mol)
Δm $_{dd sau pư }$= m $_{vào }$- m $_{ra }$= m$_{Glu}$ – m$_{Ag}$ = 27 – 0,3.108 = -5,4 gam < 0
⇒ Khối lượng dung dịch giảm 5,4 gam.
Đáp án A