Cho 2,7 gam Al và 5,76 gam Fe vào 180 ml dung dịch CuSO$_{4}$ 1M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được m gam kim loại. Giá trị của m là
A. 18,40.
B. 15,60.
C. 15,44.
D. 15,76.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
3n$_{Al}$+2n$_{Fe}$ > n$_{Cu2+}$ ⇒ KL dư, Cu$^{2+}$ hết
B. T e: 3n$_{Al }$+ 2n$_{Fe pư}$ = 2n$_{Cu2+}$ ⇒ n$_{Fe pư}$ ⇒ m$_{KL}$ = m$_{Cu}$ + m$_{Fe dư}$
Lời giải chi tiết:
n$_{Al}$ = 0,1 mol
n$_{Fe }$= 18/175 mol
3n$_{Al}$+2n$_{Fe}$ > n$_{Cu2+}$ ⇒ KL dư, Cu$^{2+}$ hết
B. T e: 3n$_{Al }$+ 2n$_{Fe pư}$ = 2n$_{Cu2+}$ ⇒ 0,1.3 + 2x = 2.0,18 ⇒ x = 0,03 mol
m$_{KL}$ = m$_{Cu}$ + m$_{Fe dư }$= 0,18.64 + 5,76 – 0,03.56 = 15,6 gam
Đáp án B