Cho 2,7 gam Al tác dụng hoàn toàn với dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ loãng, dư. Sau khi phản ứng kết thúc, thể tích khí H$_{2}$ (đktc) thoát ra là:
A. 2,24 lít
B. 4,48 lít
C. 3,36 lít
D. 6,72 lít
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Viết phương trình hóa học xảy ra và tính toán theo phương trình hóa học.
Lời giải chi tiết:
PTHH: 2Al + 3H$_{2}$SO$_{4 loãng}$ → Al$_{2}$(SO$_{4}$)$_{3}$ + 3H$_{2}$↑
Ta có: n$_{H2}$ = 1,5.n$_{Al}$ = 1,5.0,1 = 0,15 mol
→ V$_{H2}$ = 0,15.22,4 = 3,36 lít
Đáp án C