Cho 23,475 gam hỗn hợp X gồm 2 kim loại K và Ba tác dụng với dung dịch AlCl$_{3}$ dư, thu được 9,75 gam kết tủa. Tính phần trăm khối lượng của kim loại K trong X?
A. 12,46%
B. 14,26%
C. 16,24%
D. 14,62%
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Lượng Al$^{3+}$ dư nên OH$^{-}$ phản ứng chuyển hết vào kết tủa
A. l$^{3+}$ + 3OH$^{-}$ →Al(OH)$_{3}$
0,375 0,125
n$_{K}$ = x; n$_{Ba}$ = y →x + 2y = 0,375 (1)
39x + 137y = 23,475 (2)
⇒ x,y
Lời giải chi tiết:
n$_{↓ }$= \(\frac{{9,75}}{{78}}\) = 0,125 mol .
Lượng Al$^{3+}$ dư nên OH$^{-}$ phản ứng chuyển hết vào kết tủa.
A. l$^{3+}$ + 3OH$^{-}$ →Al(OH)$_{3}$
0,375 0,125
n$_{K}$ = x; n$_{Ba}$ = y →x + 2y = 0,375 (1)
39x + 137y = 23,475 (2)
⇒ x = 0,075; y = 0,15.
⇒ %m$_{K}$ = 12,46%.
Đáp án A